Bằng Cao đẳng Dược Hà Nội hay các trường có được mở nhà thuốc hay không ?

Cao đẳngDược Hà Nội sau đây sẽ giải đáp giúp các bạn về việc Bằng Cao đẳng có được mở hiệu thuốc hay không. Hẳn đây là điều mà các bạn sinh viên ngành này đang rất quan tâm.

Bằng Cao đẳng Dược có được mở quầy thuốc?

Theo điểm b,c,d ở Khoản 4, Điều 15, Nghị định số 79/2006/NĐ-CP, sinh viên tốt nghiệp Cao đẳng Dược có đủ cơ sở hợp pháp để cấp chứng chỉ hành nghề, mở quầy thuốc của doanh nghiệp, quản lý tủ thuốc trạm y tế

Bởi Nghị định nêu rõ:

Chủ quầy thuốc phải tốt nghiệp từ trung học chuyên nghiệp Dược trở lên và có thời gian thực hành ít nhất 2 năm tại các cơ sở dược hợp pháp.

Người Chủ đại lý bán thuốc của doanh nghiệp hoặc người quản lý tủ thuốc trạm y tế phải có bằng dược tá trở lên và thời gian thực hành tại các cơ sở dược hợp pháp cũng phải có ít nhất 2 năm.

Do đó, khi theo học Cao đẳng Dược ở trường Cao đẳng Dược Hà Nội, bạn đã có ít nhất 2 năm tại cơ sở Dược hợp pháp và đủ điều kiện để mở quầy thuốc.

Ở mức quy mô lớn hơn, khi mở nhà thuốc, bạn cần có đủ 4 giấy tờ sau:

– Chứng chỉ hành nghề của dược sĩ phụ trách chuyên môn (Do SYT cấp)

– Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh do UBND huyện/quận cấp

– Giấy chứng nhận nhà thuốc đạt tiêu chuẩn GPP

– Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh thuốc (Do SYT cấp)

Thủ tục để mở quầy thuốc

Nghị định 89/2012/NĐ-CP

Trên đây là giải đáp chi tiết về quy định mở quầy thuốc giành cho sinh viên khi tốt nghiệp Cao đẳng Dược. Để được thực hiện ước mơ trở thành dược sĩ hay chủ quầy thuốc, thí sinh hãy liên hệ tới Khoa Y Dược trường Cao đẳng Dược Hà Nộiđể được hướng dẫn chi tiết về thủ tục, hồ sơ đăng ký.

Các thí sinh muốn xét tuyển vào Cao đẳng Dược Hà Nội 2018 xem thêm các hình thức đăng kí xét tuyển vào trường như sau:

Thời gian nộp hồ sơ tất cả các ngày trong tuần từ thứ 2 đến chủ nhật: từ 7h30 – 18h

  • Thí sinh nộp trực tiếp tại: Khoa Y Dược Hà Nội
  • Hay thí sinh gửi chuyển phát nhanh qua đường bưu điện đến địa chỉ:
  • Hoặc đăng kí online: (Click vào mục Đăng ký xét tuyển trực tuyến ở góc trên bên phải website và điền thông tin theo mẫu)

Bình luận